tuvanatbx@gmail.com


Tư vấn an toàn bức xạ » Cơ sở có nguồn phóng xạ hay đơn vị sử dụng máy phát tia X có cần mua máy đo không?

Cơ sở có nguồn phong xạ hay đơn vị sử dụng máy phát tia X có cần mua máy đo không?-together2s.com
Cơ sở có nguồn phóng xạ hay đơn vị sử dụng máy phát tia X có cần mua máy đo không?

Mô tả ngắn:Về việc mua thiết bị đo bức xạ.


Chi tiết:
Đối với các đơn vị sử dụng nguồn phóng xạ nên trang bị máy đo Inspector vì đầu dò dạng GM của chúng có đáp ứng năng lượng tốt với tia phóng xạ năng lượng cao.

Đối với các đơn vị có máy tia X nên mua các thiết bị dạng servey như của hãng Polimaster (máy này do được tia X lẫn gamma tuy nhiên nó phản ứng chậm hơn), Máy Victoreen đắt tiền hơn đo tia X tốt hơn đặc biệt tia X năng lượng cao,...
Để chính xác hơn quý vị để ý biểu đồ đáp ứng năng lượng của chúng, các tia X phòng X Quang chỉ có năng lượng khoảng 25-90keV, trong khi nguồn Cs-137 phát tia gamma năng lượng 661keV, máy gia tốc có thể phát photon năng lượng 6MeV....
 
Theo điều 11 của Thông tư 19/2012/TT-BKCH:

Điều 11. Phương tiện bảo hộ cá nhân và thiết bị đo kiểm tra bức xạ
1. Tổ chức, cá nhân tiến hành công việc bức xạ phải trang bị cho nhân
viên bức xạ các phương tiện bảo hộ cá nhân như sau:
a) Nhân viên làm công việc bức xạ có khả năng gây nhiễm bẩn phóng
xạ phải được trang bị quần, áo bảo hộ, găng tay, giầy, ủng hoặc bao chân, mũ
trùm đầu, khẩu trang chống nhiễm bẩn phóng xạ;
b) Nhân viên sử dụng thiết bị X-quang để chụp soi chiếu chẩn đoán
phải được trang bị tạp dề cao su chì, tấm cao su chì che tuyến giáp, kính chì;

c) Nhân viên vận hành thiết bị X-quang can thiệp, bác sĩ và kỹ thuật

viên tham gia thực hiện các thủ thuật X-quang can thiệp phải được trang bị

tạp dề cao su chì, tấm cao su chì che tuyến giáp, găng tay cao su chì, kính chì

thích hợp;

d) Nhân viên sử dụng nguồn phóng xạ trong thăm dò địa vật lý giếng
khoan phải được trang bị kẹp gắp nguồn, găng tay.
 
2. Đối với khu vực kiểm soát có khả năng gây nhiễm bẩn phóng xạ, tại
lối vào khu vực, tổ chức, cá nhân tiến hành công việc bức xạ phải cung cấp
cho nhân viên bức xạ thiết bị kiểm soát liều phù hợp; tại lối ra khu vực, phải
bố trí nhà tắm, nơi rửa tay, nơi lưu giữ vật dụng nhiễm bẩn phóng xạ và thiết
bị để kiểm tra nhiễm bẩn cơ thể, quần áo, vật dụng mang ra khỏi khu vực.
 
3. Phương tiện bảo hộ cá nhân, thiết bị kiểm soát liều và thiết bị kiểm
tra nhiễm bẩn cơ thể phải đạt chất lượng và quy cách theo quy chuẩn kỹ thuật
quốc gia hoặc tiêu chuẩn quốc tế được thừa nhận; phải được bảo quản tốt và
được kiểm tra, bảo dưỡng định kỳ.
 
4. Nhân viên bức xạ phải được hướng dẫn đầy đủ về việc sử dụng và
kiểm tra phương tiện bảo hộ cá nhân, thiết bị kiểm soát liều và thiết bị kiểm
tra nhiễm bẩn phóng xạ cơ thể.

5. Nhân viên bức xạ phải sử dụng phương tiện bảo hộ cá nhân, thiết bị
kiểm soát liều và thiết bị kiểm tra nhiễm bẩn phóng xạ cơ thể theo đúng chỉ
dẫn.
Để biết thêm chi tiết liên quan về chi phí, dịch vụ: vui lòng liên hệ: 0976 275 983/ 0941 88 99 83 hoặc email: tuvanatbx@gmail.com - Mr. Hoàng Anh Quý!

Dịch vụ xem nhiều

Những điều cần biết cơ bản về an toàn bức xạ cho máy phát tia X công nghiệp.

Dịch vụ mới đăng

Những trường hợp không cần người phụ trách an toàn bức xạ.

Liên hệ với chúng tôi

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN & CHUYỂN GIAO CÔNG NGHỆ TIÊN TIẾN

VP 413, tòa nhà Dreamland Bonanza, số 23 Duy Tân, phường Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline(24/7): 097 627 5983/ 0941 88 99 83

blogger LinkedIn Twitter Facebook