tuvanatbx@gmail.com


Tư vấn an toàn bức xạ » Khi nhập khẩu máy tia X soi hành lý kiểm tra an ninh có cần xin cấp phép không?

Khi nhập khẩu máy tia X soi hành lý kiểm tra an ninh có cần xin cấp phép không?-together2s.com
Khi nhập khẩu máy tia X soi hành lý kiểm tra an ninh có cần xin cấp phép không?

Mô tả ngắn:Tư vấn về việc "Khi nhập khẩu máy tia X soi hành lý kiểm tra an ninh có cần xin cấp phép không?"


Chi tiết:
Trả lời:
 
Việc nhập khẩu máy tia X thì cứ nhập khẩu như hàng hóa thông thường, không cần phải xin giấy phép, luật chỉ quy định phải xin giấy phép khi nhập khẩu nguồn phóng xạ.
 
Theo quy định của nghị định 107/2013/NĐ-CP thì có quy định như sau:
Tại chương 2, Mục 1, Điều 5, khoản 2 điều a:

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không khai báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền sau 07 ngày làm việc, kể từ ngày có chất phóng xạ, thiết bị bức xạ, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này; 
 
Thông thường các cơ quan chức năng không phạt việc này, tuy nhiên nếu cẩn thận sau khi nhập về thì nên khai báo. Khi đưa vào sử dụng phải lập hồ sơ xin cấp phép bao gồm các việc:
- Tổ chức đào tạo an toàn bức xạ,
- Cung cấp liều kế,
- Lập hồ sơ đánh gia an toàn, nội quy,
- Lập và xin phê duyệt kế hoạch ứng phó sự cố nguồn bức xạ,
- lập hồ sơ kiểm xạ,
- Lập hồ sơ người phụ trách an toàn bức xạ...
 
Để biết thêm chi tiết liên quan về chi phí, dịch vụ: vui lòng liên hệ: 0976 275 983/ 0941 88 99 83 hoặc email: tuvanatbx@gmail.com - Mr. Hoàng Anh Quý!

Dịch vụ xem nhiều

Những điều cần biết cơ bản về an toàn bức xạ cho máy phát tia X công nghiệp.

Dịch vụ mới đăng

Hướng dẫn xin giấy phép sử dụng nguồn phóng xạ Co-60 .

Liên hệ với chúng tôi

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN & CHUYỂN GIAO CÔNG NGHỆ TIÊN TIẾN

VP 413, tòa nhà Dreamland Bonanza, số 23 Duy Tân, phường Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline(24/7): 097 627 5983/ 0941 88 99 83

blogger LinkedIn Twitter Facebook