tuvanatbx@gmail.com


Tư vấn an toàn bức xạ » Tư vấn về vấn đề kiểm định máy X Ray

Tư vấn về vấn đề kiểm định máy X Ray-together2s.com
Tư vấn về vấn đề kiểm định máy X Ray

Mô tả ngắn:Đối với 4 máy đo độ dày lớp mạ của bên chị như vậy hiện là đủ các giấy tờ về an toàn bức xạ rồi.


Chi tiết:
 ? mình có một vấn đề muốn xin tư vấn từ bên bạn
 Bên mình đang sử dụng 4 máy dùng tia X để đo độ cứng và bề dày lớp mạ
 Bên mình đã cử NV đi đào tạo, cấp chứng chỉ rồi
 đã được Cục cấp phép sử dụng rồi
được duyệt phương án ứng phó sự cố rồi
 giờ chỉ còn vấn đề kiểm định 4 máy đó
 Bạn có thể tư vấn giúp mình là
4 máy đó, thì có phải kiểm định không?
[1Nếu phải thì quy định trong văn bản nào?
 vì ông Sếp mình bảo là ko cần phải kiểm định
trả lời:
Đối với các thiết bị này thì hàng năm phải tiến hành kiểm xạ (1 năm 1 lần - nếu không có chế tài xử phạt theo nghị định 107/2013NĐ-CP ). Bên mình hàng năm cũng tiến hành kiểm xạ cho rất nhiều đơn vị như bên chị.
 
Về giấy phép thì 2 năm 9 tháng là phải tiến hành gia hạn.
 
Về đào tạo thì 3 năm phải đào tạo lại.
 
Về đọc liều kế thì 3 tháng phải đọc 1 lần.
 
Về khám sức khỏe thì 1 năm 1 lần.
 
Về báo cáo cuối năm cho Cục ATBXHN thì 1 năm phải làm 1 lần.
 
Cơ sở luôn phải có người phụ trách an toàn có chứng chỉ nhân viên bức xạ.
 
Còn về kiểm định: hiện nay mới có chế tài xử phạt nếu không kiểm định máy X-Quang (2 năm 1 lần). Và nhà nước cũng bắt buộc phải kiểm định thiết bị ghi đo bức xạ.
 
Hiện tại chưa có chế tài xử phạt nếu không kiểm định với thiết bị X Ray công nghiệp như bên chị.
 
Hơn nữa ở Việt Nam để tìm một đơn vị có khả năng kiểm định loại máy của bên chị là rất khó.
 
Ở Việt nam hiện nay có một số rất rất ít đơn vị kiểm định được các máy: máy soi an ninh kiểm tra hành lý, soi bo mạch. Còn việc kiểm định máy X Quang thì có rất nhiều đơn vị làm được.
 
Trong luật năng lượng nguyên tử là văn bản có tính pháp lý cao nhất trong ngành an toàn bức xạ hạt nhân cũng mới chỉ nói kiểm định máy ghi đo bức xạ, và chỉ có một điều là:
 
Điều 29. Hồ sơ an toàn bức xạ
1. Tổ chức, cá nhân tiến hành công việc bức xạ phải lập, thường xuyên cập nhật, lưu giữ các hồ sơ sau đây:
a) Hồ sơ về nguồn phóng xạ, vật liệu hạt nhân, thiết bị bức xạ, thiết bị hạt nhân; các thay đổi, sửa chữa, nâng cấp thiết bị bức xạ, thiết bị hạt nhân;
b) Hồ sơ kiểm xạ, đo đạc và hồ sơ bảo dưỡng, kiểm định, hiệu chuẩn;
 
Nhưng trong nghị định hướng dẫn thi hành số 07/2010/NĐ-CP chỉ nói về kiểm định thiết bị ghi đo bức xạ thôi. 
 
Tóm lại chị yên tâm là chỉ cần làm kiểm xạ và một số việc liên quan đến an toàn bức xạ là ok, rồi,
Để biết thêm chi tiết liên quan về chi phí, dịch vụ: vui lòng liên hệ: 0976 275 983/ 0941 88 99 83 hoặc email: tuvanatbx@gmail.com - Mr. Hoàng Anh Quý!

Dịch vụ xem nhiều

Những điều cần biết cơ bản về an toàn bức xạ cho máy phát tia X công nghiệp.

Dịch vụ mới đăng

Hướng dẫn xin giấy phép sử dụng nguồn phóng xạ Co-60 .

Liên hệ với chúng tôi

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN & CHUYỂN GIAO CÔNG NGHỆ TIÊN TIẾN

VP 413, tòa nhà Dreamland Bonanza, số 23 Duy Tân, phường Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội

Hotline(24/7): 097 627 5983/ 0941 88 99 83

blogger LinkedIn Twitter Facebook